เกริ่นกันก่อนว่า ChocolateLively.com เว็บนี้เป็น Blog ส่วนตัว ของปาล์มและ รอบนี้ ปาล์มอยากมาแชร์หากใครยังไม่ทราบว่า จริงๆแล้วในกรุงเทพ มีอีเว้นท์ที่ดีๆมากมาย โดยเฉพาะด้านไอที
เมื่อวันที่ 20 เมษายน 2566 ปาล์มได้ไปร่วมงานอีเว้นท์จัดโดย AWS ที่เพื่อนๆจะมีโอกาสได้ฟัง และ พูดคุยเรื่อง Startups และ AI กับ CTOs และ CEO จาก Startups ที่หลายคนรู้จักกันดีและเติบโตเร็วในไทย
![AI Amazon Web Services (AWS) Thailand: Startups Thailand: Building a successful digital business](https://chocolatelively.com/wp-content/uploads/2023/04/114441-768x1024.jpg)
Speakers ของเราในงานนี้ ก็มี
- คุณ Vadim Eremeev, Co-founder and CTO at GoWabi
- คุณ Wicky Takkar, CTO at FlowAccount
- คุณ Thanapoom Chareonsiri (Roger), CEO at AppMan
อีเว้นท์ นี้ เป็น อีเว้นท์ฟรี* จัดโดย Amazon Web Services (AWS) Thailand
และดำเนินงานโดย
- คุณ Tanvir Walia, Head of Startups, ASEAN at AWS
- คุณ Zahra Zahid, Head of Startups Solutions Architect, ASEAN Growth Markets at AWS.
(* ที่หลังสมัครเข้าร่วมแล้ว ต้องได้รับอีเมล์ยืนยัน เพื่อสามารถเข้าร่วมได้)
![AI Amazon Web Services (AWS) Thailand: Startups Thailand: Building a successful digital business](https://chocolatelively.com/wp-content/uploads/2023/04/114436-1024x768.jpg)
คร่าวๆในงานก็มีกิจกรรม ถาม-ตอบกันสนุกๆ และได้รับของรางวัลจาก AWS แถมได้ความรู้เพิ่มเติมไปด้วย ตัวอย่างคำถามที่ใกล้ตัวพวกเรา คือ
ประเทศไทย มี กี่ Startups ที่เป็น Unicorn และมี Startups ไหนบ้าง ?
- คำตอบคือ 4 Startups ได้แก่ Bitkub, Line Man, Flash Express และ Ascend
อย่างที่เพื่อนๆ ทราบกัน ตอนนี้ ทุกสื่อ ทุกวงการต่าง พูดถึง เรื่อง AI
![AI Amazon Web Services (AWS) Thailand: Startups Thailand: Building a successful digital business](https://chocolatelively.com/wp-content/uploads/2023/04/114437-1024x768.jpg)
AWS เขาก็ได้ประกาศ เครื่องมือใหม่ ที่สร้าง Generative AI บน AWS ซึ่งคือ
- Amazon Bedrock และ Amazon Titan models ที่เป็นวิธีที่ง่ายที่สุด ในสร้าง และ พัฒนาต่อยอด (Scale) Generative AI แอพพลิเคชัน กับ Foundation Models (FMs)
- Amazon CodeWhisperer ที่เปิดให้ใช้ฟรี สำหรับ ผู้พัฒนาแอพพลิเคชันหรือโปรแกรมเมอร์ รายบุคคล
![AI Amazon Web Services (AWS) Thailand: Startups Thailand: Building a successful digital business](https://chocolatelively.com/wp-content/uploads/2023/04/114439-1024x576.jpg)
นอกเหนือจากนั้น ผู้จัดงานก็ได้ถาม เหล่า CTOs ในเรื่องความคิดเห็นในบริษัท ได้มีการนำ AI เข้ามาใช้ในบริษัทมั้ย คำตอบโดยรวม ก็จะมีการนำ AI อย่างเช่น ChatGPT เข้ามาใช้ ช่วยให้การหาข้อมูล Marketing Research เบื้องต้น หรือ ช่วยลดเวลาในการแนะนำไอเดียการเขียนโค้ด ให้กับโปรแกรมเมอร์ที่เพิ่งเริ่มงาน และประสบการณ์ยังอยู่ในช่วงเริ่มต้น
![AI Amazon Web Services (AWS) Thailand: Startups Thailand: Building a successful digital business](https://i1.wp.com/chocolatelively.com/wp-content/uploads/2023/04/114430-1024x710.jpg?ssl=1)
![AI Amazon Web Services (AWS) Thailand: Startups Thailand: Building a successful digital business](https://i1.wp.com/chocolatelively.com/wp-content/uploads/2023/04/114432-768x1024.jpg?ssl=1)
![AI Amazon Web Services (AWS) Thailand: Startups Thailand: Building a successful digital business](https://i2.wp.com/chocolatelively.com/wp-content/uploads/2023/04/114442-768x1024.jpg?ssl=1)
งานอีเว้นท์นี้ จัดกันด้วยบรรยาการเป็นกันเอง และจบด้วย Networking session พูดคุย แลกเปลี่ยน ไอเดีย กันแบบใกล้ชิด กับ Speakers และทีมงานจาก AWS ค่ะ
ถ้าใครสนใจงานแนวๆนี้ ก็ comment มาพูดคุยกันได้ค่ะ หรือ ตามข่าวสารจากเว็บกันได้เลยค่า
Leave a Reply